ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการคำนวณหาจำนวนรอบของขดลวดหน่อยครับ(หม้อแปลงไฟฟ้า)  (อ่าน 1615 ครั้ง)

rockpoko

• น้องใหม่
  • *
สวัสดีครับ
คือผมต้องการหาจำนวนรอบของขดลวดตามโจทย์ 2 ข้อด้านล่างนี้น่ะครับ

1.อัตราส่วนเเรงดันไฟฟ้าขณะไม่มีโหลด ของหม้อแปลงไฟฟ้า 1เฟส 50 Hz มีค่า 1200/440 v
จงหาจำนวนรอบของขดลวดแต่ละชุด
*ถ้าเส้นแรงแม่เหล็กสูงสุดมีค่า 0.075 wb (N1 = 74),(N2 = 24)

2.จงหาจำนวณรอบของขดลวดด้านปฐมภูมิและทุติยภูมิของหม้อแปลงไฟฟ้า 1เฟส 6000/250 v
ความถี่ของเส้นแรงแม่เหล็ก 0.08 w

ช่วยแนะนำสูตรการคำนวณหรือตัวอย่างการคำนวณให้หน่อยน่ะครับ

ปล.ขอแค่สูตรการคำนวณก็ดีน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 02:41:46 pm โดย rockpoko »

SANDUSIT

• เริ่มมีชื่อเสียง
  • สุดยอดแฟนพันธุ์แท้
  • ชิลล์ๆ
    • MSN Messenger - raferix@hotmail.com
ลองอ่านในหนังสือนะครับ เพราะต้องรื้อฟื้นความจำเลยทีเดียว เรียนอยู่ใช่หรือเปล่าครับ แนะนำว่าอ่านในตำราครับ ส่วนพี่ๆที่รอบรู้ก็ช่วยแบ่งปันน้องหน่อยนะครับ *_*

อินทะเนียร์น้อย

สวัสดีครับ ท่าน วิศวกรเอ๋ผู้คลั่งธรรม

ลอง เอาสูตรนี้ ไป ใช้ดูมั่งครับ น้อง

E1=4.44 *f*N1*flux    ....V      ถ้าเป็น ทางด้านทุติยภูมิ ก็ใช้ E2  N 2  ครับ   จบข่าว  ;) :D

So_En

• น้องใหม่
  • *
ลองเข้าลิ้งค์นี่ดูครับ https://sites.google.com/site/krukanit01/wicha-hmxpaelngfi-fa เผื่อจะพอช่วยท่านได้ครับ มีทั้งเอกสารที่เป็นการคำนวณต่างๆ พร้อมตัวอย่างครับ 8) :D :)

อินทะเนียร์น้อย

ขอบคุณ ท่านSo_Enครับ..ได้ความรู้เพิ่ม...จบข่าว ;) :D