ผู้เขียน หัวข้อ: เทอร์โมไซฟอน ?  (อ่าน 2480 ครั้ง)

sCrOz

• น้องใหม่
  • *
เทอร์โมไซฟอน ?
« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:28:28 pm »
เทอร์โมไซฟอน ?   ผมอ่านแล้ว งงๆ ผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

Strada_2JZ

• น้องใหม่
  • *
Re: เทอร์โมไซฟอน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:32:52 am »
ตัวนี้ ที่ใช้ กับ Pump หรือป่าวคับ ถ้าใช้ เป็นตัว ทำให้ น้ำ หรือ Liquide ไหล เข้าไป Flushing Mechanical Seal  โดยใช้หลักการความแตกต่าง ของ Temp ในการไหลครับ

sataphon

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:15:14 pm »
ถามมาก็ตอบไป

เทอร์โมไซฟอน หรือ เรียกกันว่าการไหลเวียนตามธรรมชาติ คับ เกิดจาก ผลต่างของอุณหภูมิ(ถ้าเึคยเรียนเทอร์ฺไมโดนามิค หรือ เทอร์โมฟลูอิด มาคงเข้าใจไม่ยาก) ผมจะสมมุติว่า เป็นระบบไหลเวียนนะคับ(ระบบปิด)น้ำที่มีอุณหภูิมิสูงกว่าจะลอยตัว น้ำที่มีอุณหภูิมิต่ำก็จะอยู่ด้านล้าง(เเบบเข้าใจง่ายๆ) จึงเกิดการไหลเวียน หลักการนี้นิยมใช้ใน เครื่องืำน้ำร้อนพลังงานเเสงอาทติย์

sCrOz

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:25:04 pm »
ขอบคุณครับ