ผู้เขียน หัวข้อ: การออกเเบบระบบปลั๊กควรใช้ขนาดสายเท่าไรคับพี่ๆ  (อ่าน 5264 ครั้ง)

wiyanut

• น้องใหม่
  • *
มีมาตรฐานไหมคับ

nutep6

• เริ่มมีชื่อเสียง
  • **
  • เรียนรู้ประสบการณ์ชีวิตเพิ่ม
    • MSN Messenger - nutep6@hotmail.com
Re: การออกเเบบระบบปลั๊กควรใช้ขนาดสายเท่าไรคับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:44:32 pm »
ตามปกติที่เดินทั่วไปตามบ้านเขาใช้สาย 2.5  นะครับ ออกแบบจริงๆต้องดูว่าเป็นปลั๊กแบบไหนชนิดอะไร
ใช้กับอุปกรณ์ไฟฟ้าชนิดไหน ถ้าจำไม่ผิด การคำนวณปลั๊กไฟบ้านปกติคิดที่ 180 va มั่งครับเรียนมานานไม่ค่อยได้ใช้ งั้นพี่ๆคนไหนทราบช่วยอธิบายเพิ่มด้วยนะครับ

piaw29

• น้องใหม่
  • *
  • ใต้ฟ้าเดียวกัน..เน้อ
Re: การออกเเบบระบบปลั๊กควรใช้ขนาดสายเท่าไรคับพี่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:55:57 am »
 การคำนวณปลั๊กไฟบ้านปกติคิดที่ 180 va อ่ะคับ คำนวณได้เท่าไหร่ก้ดุตารางเทียบเลยคับ จะได้ขนาดสายอัตโนมัติ เลย มีตารางบอกคับ

Rin3678

• เก๋า เก๋า
  • เก๋า เก๋า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:54:56 pm »
ลองดูที่เต้ารับน่ะครับ จะเขียนค่ากระแสไว้ด้วย เช่น 15 แอมป์
ก็หมายความว่าปลั๊กทนกระแสได้ไม่เกิน 15 แอมป์

สายไฟนั้น ถ้าเลือกใช้สายขนาดไหนก็เลือกเบรกเกอร์คุมวงจรให้เหมาะสมครับ
เช่น ถ้าเลือกใช้สาย 4 เบรกเกอร์จะไม่เท่ากับใช้สาย 2.5 ครับ
ปรกติทั่วไป วงจรหนึ่งจะมีเต้ารับ 5-7 อันและอาจมีสเปคกำหนด ลองคำนวณ VA ดูครับ

wsck2008

• สุดยอดแฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:53:09 pm »
อยู่ใน วสท. บทที่ 3 เรื่องเกี่ยวกับวงจรย่อย สาระสำคัญมี 2 ประเด็น
    1.ขนาดวงจรย่อยต้องใช้ไม่เกิน 80% ของพิกัดเครื่องป้องกัน
    2.ขนาดวงจรย่อยต้องไม่เกิน 50A
ขนาดสายที่ใช้ต้องพิจารณาหลายด้านเช่นลักษณะการติดตั้ง(เดินลอย เดินในท่อ ชนิดของท่อฯ), ความยาวสายซึ่งมีผลต่อ Volt Drop,อุณหภูิมิแวดล้อม เป็นต้น ผมไม่ฟันธงว่า ถ้าวงจรที่ใช้เครื่องป้องกัน 16Aต้องใช้สาย 2.5sq.mm.,20Aใช้สาย 4sq.mm. แต่อยากให้ไปศึกษาแก่นแท้ของมันเป็นอย่างไรก่อน จากมาตรฐานการติดตั้งระบบไฟฟ้าสำหรับประเทศไทย พ.ศ. 2545 ปรับปรุง 2551  ถ้าอยากเป็นมืออาชีพตัวจริง เพราะงานต้องจบด้วยมาตรฐานฯ 

thisara

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:24:17 pm »
ไม่ทันได้ตอบ เค้าเอาไปหมดแล้ว...เฮอะๆ  :D

tyty1234

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 02:30:34 pm »

ขอยืมไปใช่หน่อยนะคับ :D