ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานทดแทน  (อ่าน 1719 ครั้ง)

Neung 73

• น้องใหม่
  • *
พลังงานทดแทน
« เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 08:23:57 am »
พี่ๆๆวิศวกร มีท่านใดพอรู้เรื่องเกียวกับพลังงานทดแทนมั้งครับ อยากได้ข้อมูลเรืองการผลิตไฟฟ้า ด้วย ระบบ (HSEPG) Helical Screw Expending Power Generator พี่ๆๆวิศวกร ท่านไหนพอแนะนำได้บ้างครับ

อินทะเนียร์น้อย

• สุดยอดแฟนพันธุ์แท้
Re: พลังงานทดแทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:54:39 am »
ขอบอกตามตรงเลยนะครับ น้อง....ชื่อนี้ไมเคยได้ยินมาก่อนเลย...ไหนลองบอกมาพอเป็นแนวบ้างครับ เผื่อจะนึกออกว่าว่ามันคือ อะไรครับ  ...บางที่อาจจะเรียกชื่อไม่เหมือนกันก็ได้ครับ...ขอบอก อย่าไปทำในสิ่งที่ไม่มีในโลกนี้มาก่อนนะครับ อาจใช้เวลานานมากจนไม่จบครับ...แต่เรื่องนี้คงไม่ถึงครูอังคณา แน่ครับ   จบข่าว ;) :D

ssuebsak

• Yahoo Instant Messenger - ssuebsak@yahoo.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 03:10:21 pm »
มันเป็น Helical Screw Expanding Power Generator   ( Expanding  ไม่ใช่ Expending ครับ )

ส่วนที่ค้นได้ เจอ ก็ประมาณนี้

http://www.google.co.th/search?sourceid=navclient&aq=hts&oq=&ie=UTF-8&rlz=1T4SKPT_enTH445TH447&q=Helical+Screw+Expending+Power+Generator#hl=th&rlz=1T4SKPT_enTH445TH447&sa=X&ei=FfecT7utOcHorQe1g-V9&ved=0CCkQvwUoAQ&q=Helical+Screw+Expanding+Power+Generator&spell=1&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_qf.,cf.osb&fp=ac4293aa5949e3d9&biw=1280&bih=587

ผมลองดู คร่าวๆ เหมือนว่า จะมีของ ม.จุฬา อยู่รายหนึ่ง ที่มีข้อมูล พอประมาณ  แต่ไม่มีเวลาตรวจสอบให้ มากกว่านี้ 
ก็ รบกวน เจ้าของกระทู้ ติดตามเอง นะครับ  ผมเชื่อว่า ต้องมี อยู่แน่นอน ไม่งั้น ก็เป็นการ ผสม ผสาน กันระหว่าง
ความสามารถ หรือ ประสิทธิภาพ ของ Helical Screw  เมื่อนำมาใช้ใน ระบบ Power Generator 
น่าจะเป็นหลักการนี้ กระมังครับ 

ก็รบกวน จขกท. ต่อยอดเองนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 07:51:39 pm »
ขอบคุณ ท่านssuebsak แทนเจ้าของกระทู้ด้วยครับ...เปิดไปดูเเล้ว  ถ้าเป็นโปรเจคจบนะครับ...เฮ้อ  กลุ้มแทนครับ ....จบข่าว ;) :D
ปล. คนสอนต้องเก่งแบบนี้ครับ   
<a href="http://www.youtube.com/v/uZGbtK2KBoY?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/uZGbtK2KBoY?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

Neung 73

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:05:49 am »
ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนครับที่ให้คำตอบครับ เดียวผมลองหาข้อมูลก่อนน่ะครับ เดียวจะมาถามพี่ๆๆไหมครับ

Neung 73

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:16:21 am »
ตอนนี้ผมหา โปรเจ็คทำอยู่ครับ พี่ๆๆ เกียวกับการประหยัดพลังงาน พี่ๆๆมีโปรเจ็ค ดีๆๆให้ผมลองทำบ้างไหมพี่ ตอนนี้ผมมีอีกโปรเจ้คหนึ่ง ทำ solar cell และ โปรเจ็ค หนึ่งคือว่าตอนนี้โรงงานผม มี steam ปล่อยทิ้งจาก process 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:51:04 pm »
น่าทำอุปกรณ์ ..ดักจับมาเป็นพลังงานไฟฟ้าได้ครับ..จะเวิร์ค มากกว่าตามหัวข้อกระทู้(เอาไว้ให้ อ. เล่นเองเครับ อิอิ)...จบข่าว ;) :D