ผู้เขียน หัวข้อ: Single Line Diagram......  (อ่าน 7384 ครั้ง)

SANDUSIT

• เริ่มมีชื่อเสียง
  • สุดยอดแฟนพันธุ์แท้
  • ชิลล์ๆ
    • MSN Messenger - raferix@hotmail.com
Single Line Diagram......
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:23:27 am »
-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 09:14:57 pm โดย SANDUSIT »

อินทะเนียร์น้อย

Re: Single Line Diagram......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:25:37 pm »
ขอคารวะ ท่าน วิศวกรเอ๋ผู้คลั้งธรรม  หมดจอกครับ....แหม่ลีลาการออกแบบระไฟฟ้าของท่าน ล้ำลึก หาที่ใดเทียบได้ การันตี ด้วย รูป ของท่าน สมัย วัยรุ่นน่ารัก   ง่ะ....แต่ตอนที่เคยเห็นท่าน โพสมาเมื่อปลายปีที่เเล้ว...ยังคงความหล่อ เทห์ ไม่แพ้ตอนเป็นวัยรุ่นนะครับ(แต่อย่ารูปที่เห็นหัวนมมาโพสนะครับ เดี๋ยวเจ้าสำนักฯโดน กสทช แบน  เพราะจะเลียนแบบ นมวาดรูป ครับ  อิอิ)...เอ๊าน้องๆที่กำลังเรียนอยู่ก็ save as  ไว้เลยนะครับ   สุดยอด    จบข่าว   ;) :D
ปล ค่า อบรมใบ กว แพงนะจ๊ะ  อิอิ   

wsck2008

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:13:15 pm »
เพิ่มค่า IC ด้วยซิครับท่าน Sandusit และตบท้ายด้วยมาตฐานของอุปรณ์แต่ละตัวจะเลือกอย่างไร ถ้าได้เรื่องแก้ Harmonics ด้วย Detune  :D น้องๆจะดีใจขนาด จากกรุงเทพฯถึงมอสโคเลยครับ ??? ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 03:52:10 pm »
สมัยที่ท่าน วิศวกรเอ๋ผู้คลั้งธรรมะ  เรียนนะ อุปกรณ์เพาเวอร์อิเลคฯยังไม่แพร่หลายครับ ท่านwsck2008เลยละไว้  อิอิ   จบข่าว ;) :D

Mr.cnn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:10:01 am »
น้องเอ๋เราโดนโจทย์แก้ ฮาโมนิค ถึงกับนั่งอึนไปเลย เอาใหม่น้องสู้ๆ

SubEng

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:49:47 pm »
ขอถามเหล่าช่างไฟฟ้าหน่อยครับ
การใช้สายขนาดเล็กกับกระแสไฟเยอะๆ.....ทำให้สายไหม้ได้ ใช่หรือเปล่าครับ
แล้วถ้ามเราใช้สายขนาดใหญ่กับไฟกระแสน้อยๆ...จะสามารถใช้ได้ไหมครับ...แล้วเกิดปัญหาตรงไหนบ้าง..
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ...

jubu

• พี่ใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 03:59:24 pm »
เปลืองสตางค์

SubEng

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:45:15 pm »
แสดงว่าใช้ได้ปกติใช่ไหม ท่าน jubu ..
เรื่องกระแสก็ไม่มีปัญหา
คือบางทีด้วยความที่ไม่คุ้นเคยกับไฟมากนัก บางทีก้อยากจะกะแบบคล่าวๆ จะได้เผื่อถูกครับ...อิอิิอ...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 06:48:31 pm »
งานนี้ อินทะเนียร์น้อย....ขอตอบครับ.....เพราะมันเข้ามาทางไฟฟ้า จะนิ่งดูดายไม่ได้เดี๋ยวเสียฟอร์ม  อิอิ
....การใช้สายขนาดเล็กกับกระแสไฟเยอะๆ.....ทำให้สายไหม้ได้ ใช่หรือเปล่าครับ..>>.."ถูกต้องครับ"
.....แล้วถ้ามเราใช้สายขนาดใหญ่กับไฟกระแสน้อยๆ...จะสามารถใช้ได้ไหมครับ.....>>..."ได้ครับ",,,,แล้วเกิดปัญหาตรงไหนบ้าง....>>...ท่านjubu ตอบแล้วครับ...คือ   ".....>>...เปลืองสตางค์"...ท่านSubEng.ต้องมี ตารางสายไฟฟ้า เปิดดูตามขนาดของสายครับ....แต่ส่วนความรับผิดชอบในแบบนั้น  ต้องยกให้วิศวกรไฟฟ้า เค้า ได้ตังค์  ครับ  อิอิ(ต่อใบ กว แพง ครับ ค่าอบรมก็แพง  เฮ้อ  กลุ้ม  ..อยากร้องเพลง สูขกันเถอะเรา จัง  อิอิ)   จบข่าว  ;) :D

SubEng

• น้องใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:10:17 am »
ขอบคุณท่านอินทะเนียร์เป็นอย่างสูงครับ..........

:D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:34:13 am »
....พระคุ้มครอง...ครับท่านSubEng  (วันนี้เป็นวันเข้าพรรษา)    จบข่าว ;) :D

wsck2008

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:58:13 am »
สาธุๆๆ

SANDUSIT

• ชิลล์ๆ
    • MSN Messenger - raferix@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:19:28 am »
-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 09:15:17 pm โดย SANDUSIT »

SANDUSIT

• ชิลล์ๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:24:45 am »
-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 09:15:28 pm โดย SANDUSIT »

Mr.cnn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:10:32 pm »
วิศวกรโยธา เอาคำถามไฟฟ้า ถามวิศวกรไฟฟ้า วิศวกรไฟฟ้าตอบไม่ได้ ก็คงต้องนิ่งไป (เพราะวิศวกรไฟฟ้าเรียนสูงไป)
วิศวกรไฟฟ้า เอาคำถามไฟฟ้า ถามวิศวกรโยธา วิศวกรโยธาตอบไม่ได้ ก็คงต้องนิ่งไป (เพราะคนถามนี่ก็แปลก)

ล้อเล่นนะน้อง