Knowledge Board > ชุมชนเครื่องกลอุตสาหกรรม

การใช้งานจริงควรเลือกมอเตอร์ยังไง

<< < (2/2)

อินทะเนียร์น้อย:
"แล้วเราจะเอาไอ้ค่าข้างบนนี้ไปใช้ตรงไหนในการคำนวณหาขนาดหรอครับ ".....เอาไปหาว่า..น้องจะให้มันหมุนเข้า1500 rpm...จะต้องใช้เวลา เท่าไหร่....จากนั้น หากำลัง ของ มอเตอร์ไฟฟ้า เพื่อขับมันครับ....เช่น กำหนดว่า ให้ใช้เวลา 1 ชม  จาก 0 rpm-1500 rpm เป็นต้น ถ้า เวลายาวขนาดนี้ น่าจะใช้ มอเตอร์พัดลมในบ้านได้มั่ง อิอิ  จบข่าว
ปล เนท ใช้ได้ยัง  อิอิ

secret07:
ผมเรียนไฟฟ้าครับผม ไม่คิดว่าจะให้มอเตอร์มันไปหมุนอะไรซักอย่างจะคิดยากขนาดนี้เลยนะเนี้ยย

คือผมลองไปคิดมาแล้วล่ะครับ ถ้าผมกำหนดให้ใช้เวลา 10 วินาที จาก 0 rpm - 1500 rpm

1500 rpm  ==>  157.08 rad/s

เพราะฉะนั้นจากสูตร   ความเร่งเชิงมุม = ความเร็วเชิงมุม/เวลา
                           ความเร่งเชิงมุม = 157.08/10   =   15.71 rad/s^2

จาก สูตร  ทอร์ก = I*ความเร่งเชิงมุม
             ทอร์ก = (0.375 kg.m^2) * (15.71 rad/s^2)
             T = 5.89 N.m

เอาล่ะสิ ได้ทอร์กมาแระถูกยังนี่ แล้วมอเตอร์ล่ะครับพี่ 

แงแง เกียจฟิสิกจังเลย ไม่ถนัดเลย   :-\

ไฟฟ้าด้วย..ว้าว...สุดยอด      อิอิ     เอาเป็นว่า พี่อินทะเนียร์น้อย...มีสูตร คำนวณกำลังไฟฟ้าดังนี้ครับ

p=T*rpm/9.55   Watt
เอ๊า..ลองแทนค่าลงไปเลยนะน้อง...P=5.89*1500/9.55=925.13 W
P=0.925KW

มาดูมอเตอร์ ที่เขาผลิตขายในโลกนี้บ้างแบบ สาม เฟส นะน้อง  มีที่ใกล้เคียงคือ
p=1.1 KW n=1415 rpm  U=400 v 4 pole 50Hz
p=1.5 KW m=1420 rpm U=400v  4 pole 50Hz

เลือกเอาตามสะดวกครับน้อง  หรือ จะเพิ่มเวลา ให้ p มันน้อยลงก็ตามใจนะจ๊ะ   อิอิ

"แงแง เกียจฟิสิกจังเลย ไม่ถนัดเลย"...อย่าไปเกียจมันเลยน้อง  ดูน้องคนนี้สิ ยังรักฟิสิกส์  เลย (ขับรถ)  (จะให้ดู แค่  1วัน นะจ๊ะ(ลบออก)  เดี๋ยวจะชอบ ฟิสิกส์ มากเกินไป  อิอิ(ท่าน เว็บมาสเตอร์จะแจกใบแดง ละสิไม่ว่า อิอิ))    จบข่าว ;) :D

theripper:
ผมก็สงสัยคล้ายๆกันนี่เลยครับ กำลังจะมาตั้งกระทู้ถาม

ขออนุญาตแจมกระทู้เลยละกันนะครับ ไม่รกบอร์ด

ปัญหาผมเหมือนกับ  secret07 เลยครับ มอเตอร์หมุนจานหมุน

เท่าที่อ่านมา ผมสรุปได้ดังข้างล่าง ช่วยบอกทีนะครับ ถูกหรือผิด

P=T*rpm

T=I*angular acc

ฉะนั้น ถ้า นน. จานหมุนมาก Torque จะต้องมาก(ถ้าต้องการความเร่งเท่าเดิม) แล้วจะถึงจุดความเร็วคงที่ช้า
เราเลยต้องเพิ่มแรงม้าให้มอเตอร์เข้าไป ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

จริงๆแล้ว...ท่านtheripperจะต้องหาได้เก่งกว่า วิศวกรไฟฟ้านะครับ...เพราะมันเป็นกลไก   ...เมื่อหากำลังทางกลได้เเล้วจึงมาเลือก มอเตอร์ไฟฟ้าครับ....สูตรมันก็วนอยู่แค่นี้แหละ...เดี๋ยวเห็นฝรั่งมันใช้ จำลองจากโปรแกรม คอมพิวเตอร์ เลย ใส่ค่าเข้าไปเท่านั้น ว่า จานใหญ่ เท่าไร หนาเท่าไร.ความเร็ว เวลา ที่ต้องการ  ง่ายมากครับ ยุคนี้  ไม่เหมือนยุค ซิกตี้ ที่คำนวณกันเป็นวันๆ  เฮ้อ   แถมผิดอีก คำนวณเสร็จไม่กล้าใช้อีก  เอาไว้ตอนสอบเท่านั้น  อิอิ    จบข่าว ;) :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version